વિશ્વના 6 સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલા

શું તમે ક્યારેય તમારી મસાલા રેક તરફ નજર કરી છે અને આશ્ચર્ય કર્યું છે કે તેઓએ તમને પાછા કેમ મૂક્યા? ડેસબ્લિટ્ઝ એક નજર રાખે છે કે વિશ્વના સૌથી મોંઘા મસાલા શા માટે આટલા ખર્ચ થાય છે.

વિશ્વના સૌથી મોંઘા મસાલા

કેટલાક સોનામાં તેમના વજન કરતાં વધુ મૂલ્યના છે.

મસાલા એ દરેક ઘરના મુખ્ય ભાગ હોય છે. જો તમારે ભોજનને વધુ ઉત્તેજક બનાવવાની જરૂર છે અથવા સૌમ્ય ખોરાકમાં થોડો સ્વાદ ઉમેરવાની જરૂર છે, તો દરેક મસાલા માટે પહોંચે છે.

જ્યારે તેમાંના મોટાભાગના લોકો બેંકને તોડશે નહીં, જે સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલા છે?

પાઉન્ડ માટે પાઉન્ડ, કેટલાક સોનાના વજન કરતાં વધુ મૂલ્યના છે.

પછી ભલે તે પ્રક્રિયા કરવા માટે સખત હોય અથવા વિકાસ માટે સખત હોય અથવા તે ફક્ત ભાગ્યે જ હોય, મસાલા કેટલાક ગંભીર ખર્ચમાં વધારો કરી શકે છે.

જો તમે તમારા મસાલા રેકની કિંમત ન્યૂનતમ રાખવા માગો છો, અથવા તમે જ્યારે ભોજનમાં મોસમ છાંટતા હો ત્યારે તમે કેટલો ખર્ચ કરો છો તે વિશે ઉત્સુક છો, તો પછી વાંચન ચાલુ રાખો.

કેસર

સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલા: કેસર

દરેક જણ જાણે છે કે જ્યારે સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલા આવે છે ત્યારે કેસરી વાસ્તવિક વજનદાર હોય છે. માં સેન્સબરીની તમે .0.4 2.13 માં XNUMX જી કેસર મેળવી શકો છો.

જો તમે પ compareપ્રિકા સાથે તેની તુલના કરો છો, જે તમે g 44 માં g 1 ગ્રામ ખરીદી શકો છો, તો તમે ખરેખર પ્રીમિયમ જોઈ શકો છો. માત્ર 10 ગ્રામ કેસર ખરીદવા માટે તમે પાછા 52.50 ડોલર સેટ કરી શકો છો.

પરંતુ માત્ર કેસર એટલું મોંઘું કેમ છે? તે એકદમ સરળ છે. કેસરને ક્રોકસ ફૂલોથી લણણી કરવામાં આવે છે, અને ઉત્પાદન એકત્રિત કરવા માટે અત્યંત સમય માંગી લેબરની જરૂર પડે છે. તમે હજારો ફૂલો પસંદ કરી શકો છો અને હજી પણ જેટલા ઓછા ઉત્પાદન કરી શકો છો 90g

તેમજ મજૂર સઘન લણણી - જે યાંત્રિકરણ કરી શકાતી નથી - જે ફૂગ કેસર મેળવે છે તેનાથી એકત્રિત કરાયેલી કલંકને વિખેરી નાખવી પડે છે.

આ પછી, તેને ધીરે ધીરે હવા સૂકવી લેવી પડશે. આ લાંબી અને મુશ્કેલ પ્રક્રિયા પછી જ કેસર પેક કરી વેચી શકાશે.

કેસરને વિદેશી સ્થાન અથવા સંપૂર્ણ સ્થિતિની જરૂર હોતી નથી; ઇંગ્લેન્ડમાં crocuses ઉગાડવામાં કરી શકાય છે. તેને ફક્ત ખૂબ જ મોટી માત્રામાં સમય અને મજૂરની જરૂર પડે છે.

વેનીલા

વેનીલા દાળો

તમને મીઠી લગભગ કોઈ પણ વસ્તુમાં વેનીલા એક મુખ્ય સ્વાદ તરીકે મળશે. પછી ભલે તે મિલ્કશેક હોય અથવા આઇસક્રીમ, તમારે વેનિલાને ડિફોલ્ટ સ્વાદ તરીકે શોધવાની ખાતરી છે. ખૂબ સામાન્ય હોવા છતાં, તે ખરેખર વિશ્વના સૌથી ખર્ચાળ મસાલાઓમાંનું એક માનવામાં આવે છે.

વેનીલા સૌ પ્રથમ ખૂબ ખર્ચાળ છે કારણ કે તે કાપવું મુશ્કેલ છે. વેનીલા એક પ્રકારનાં chર્કિડમાંથી આવે છે જે વૃક્ષોના વેલોની જેમ ઉગે છે. આ ઓર્કિડ પરની પોડમાંથી વેનીલા પોતે જ કાપવામાં આવે છે. દરેક પોડની અંદર હજારો કાળા બીજ હોય ​​છે; આ વેનીલા છે જેનાથી તમે પરિચિત થશો.

જ્યારે વેનીલા સ્વાભાવિક છે પરાગાધાન મધમાખી અને હમિંગબર્ડ્સની વિશિષ્ટ પ્રજાતિઓ દ્વારા, તે ફૂલો ખુલ્લા હોય ત્યારે જ પરાગ રજ કરી શકાય છે. કેમ કે આ ખૂબ ટૂંકા સમય માટે છે, તમને સામાન્ય રીતે વેપારી વેનીલા હાથથી પરાગ રજાયેલી જોવા મળશે.

પ્લાન્ટ જેમાંથી વેનીલાનો પાક થાય છે તે પણ ખૂબ જ સરસ પ્લાન્ટ છે. તે વિષુવવૃત્તની દિશામાં ઉત્તર અથવા દક્ષિણમાં ફક્ત 20 ડિગ્રી સુધી જ વિકાસ કરી શકે છે. આનો અર્થ એ કે ત્યાં ઉગાડવામાં આવેલા સ્થળોની ખૂબ મર્યાદિત માત્રા છે.

આબોહવા જે વેનીલામાં ઉગાડવામાં આવે છે તેના પરના કડક પ્રતિબંધનો અર્થ છે કે આખું બજાર ખૂબ જ સરળતાથી ખલેલ પહોંચાડી શકે છે. જો તે દેશમાં ઉગાડવામાં આવેલા દેશમાં - કે જેમ કે મેડાગાસ્કર જેવા કોઈ પણમાં ખલેલ અથવા સમસ્યાઓ છે, તો આ આખું બજાર અટકી શકે છે.

જો તમે કોઈ કૂકી અથવા મિલ્કશેકને જોતા હો અને આશ્ચર્ય થાય છે કે તે આટલું મોંઘું કેમ છે, તો યાદ રાખો કે વેનીલા ખરેખર ઉપલબ્ધ સૌથી મોંઘા મસાલા છે.

એલચી

સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલા: ઈલાયચી

તમારા માટે સારું અને સુગંધિત સ્વાદથી ભરેલી, લગભગ કોઈપણ કરી માટે ઇલાયચી હોવી જ જોઇએ. જો કે, તે ખરેખર વિશ્વના સૌથી ખર્ચાળ મસાલાઓમાંના એક તરીકે એક પેક બનાવે છે.

જ્યારે તે બેંકને તોડવાની દ્રષ્ટિએ કેસરની નજીક ક્યાંય નહીં આવે, તે હજી પણ સખત હિટ છે 28g £ 1 માટે 

બે પરિબળો છે જે ઇલાયચીના ભાવમાં ફાળો આપે છે. પ્રથમ તે છે કે, કેસરની જેમ, તમારે તેને લણણી માટે મોટા પ્રમાણમાં સમય ફાળવવો પડશે. એલચીની શીંગોને હાથથી વ્યક્તિગત રીતે લેવી પડે છે.

તે બીજી પ્રક્રિયા છે જે તમે સ્વચાલિત કરી શકતા નથી; માનવ મજૂર પગલું ભરે છે.

સઘન મજૂરની જરૂરિયાત બીજા કારણ સાથે જોડાયેલી છે કેમ કે એલચી એટલી મોંઘી કેમ છે. જ્યારે તે આશરે છે ત્યારે તમારે તેને પસંદ કરવું પડશે ત્રણ ક્વાર્ટર પરિપક્વતા કરવાની રીત. આ બીજું કારણ છે કે તમે પ્રક્રિયાને સ્વચાલિત કરી શકતા નથી. માનવ મજૂરોએ વ્યક્તિગત રીતે પુષ્ટિ કરવી પડશે કે દરેક એલચીનો પોડ કાપવામાં આવે તે પહેલાં તે પસંદ કરવા તૈયાર છે.

તેથી, આગલી વખતે જ્યારે તમે તમારી ઇચ્છામાં થોડા એલચી શીંગો છોડો છો, ત્યારે યાદ રાખો કે તે વિશ્વના સૌથી ખર્ચાળ મસાલાઓમાંનું એક કારણ છે. લણણીની મુશ્કેલ પરિસ્થિતિઓ સાથે મળીને મોટા પ્રમાણમાં સમય.

લવિંગ

સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલા: લવિંગ

જેમ કે તમે તમારી કરીમાં ઇલાયચીના થોડા શીંગો ઉતારી રહ્યાં છો, તમે સંભવત a થોડાક લવિંગ પણ ઉમેરી રહ્યા છો. તમે મેળવી શકો છો તેમ તે એલચી કરતા થોડો વધારે સોદા કરતા હોય છે 30g £ 1 માટે આ હોવા છતાં, તેઓ હજી પણ આસપાસના સૌથી ખર્ચાળ મસાલાઓમાંથી એક માનવામાં આવે છે.

આ તીક્ષ્ણ મસાલામાં આટલો ખર્ચ કેમ થાય છે તે માટેનું પ્રથમ કારણ કેસર અને એલચી સમાન છે: સમય.

લવિંગને પણ હાથથી પસંદ કરવો પડે છે કારણ કે જ્યારે તેઓ કોઈ ચોક્કસ લંબાઈ સુધી પહોંચે છે ત્યારે જ લણણી કરવામાં આવે છે. દ્રશ્ય નિરીક્ષણની આ આવશ્યકતાનો અર્થ એ છે કે લવિંગ લણણી અત્યંત લાંબો સમય લે છે.

લવિંગ મોંઘા છે તેવું બીજું કારણ એ છે કે જે મસાલા ઉત્પન્ન કરે છે તેના ઝાડની ઉપજ ખૂબ ઓછી હોય છે. ઝાડ એક વર્ષમાં લગભગ 3 કિલો ઉત્પન્ન કરી શકે છે, જે ખૂબ જ ઓછી છે તેને ધ્યાનમાં રાખીને જ્યારે લવિંગ 1.5-2 સે.મી.ની વચ્ચે હોય ત્યારે જ લણણી કરી શકાય છે.

લવિંગ એ એક મસાલા છે જે હવામાનની સ્થિતિથી પ્રભાવિત છે. છોડ કે જેમાંથી તમે લવિંગની લણણી કરી શકો છો તે હવામાનના ફેરફારો માટે સંવેદનશીલ છે, જેનો અર્થ એમ થાય છે કે તેમની ઉપજ અણધારી છે.

કાળા મરી

સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલા: મરી

આ એક તમને આશ્ચર્યચકિત કરી શકે છે. દરેક ડાઇનિંગ રૂમ ટેબલ પર મીઠું સાથે જોવામાં, કાળા મરી આસપાસનો સૌથી મોંઘો મસાલા બની ગયો છે. આ રોજિંદા સંવર્ધનની કિંમત ઉપરથી આકાશી છે 300 ટકા છેલ્લા પાંચ વર્ષોમાં.

કાળા મરી શા માટે આટલી મોંઘી થઈ ગઈ તેનું મુખ્ય કારણ માંગમાં ઉછાળા છે. ખાસ કરીને પૂર્વમાં માંસની વાનગીઓની seasonતુની જરૂરિયાત ફેલાઈ છે. કાળા મરીનો પુરવઠો આ મોટા પ્રમાણમાં માંગને પૂર્ણ રીતે રાખવા માટે અસમર્થ હોવાને કારણે ભાવમાં વધારો થયો છે.

માંગ અને તેથી ભાવમાં સતત વધારો થતાં મરીના ઉત્પાદકોએ ચાલુ રાખવું પડશે. કાળા મરીનું ઉત્પાદન મુખ્યત્વે ભારત અને વિયેટનામમાં થાય છે.

કાળા મરીનો વપરાશ છે ઉત્પાદન કરતાં વધી ગયું છેલ્લા કેટલાક વર્ષોથી વાર્ષિક. જેમ જેમ કાળા મરીની માંગ વધતી જાય છે, તેમ તેમ આ બંને દેશોએ પહેલા કરતા વધારે ઉત્પાદન આપવું પડે છે.

જ્યારે તમે તમારા રાત્રિભોજનની સાથે કાળા મરીને મીઠાની સાથે સુયોજિત કરી રહ્યા હો, ત્યારે ધ્યાનમાં રાખો કે તમને તમારા નિકાલમાં વિશ્વનો સૌથી મોંઘો મસાલા મળ્યો છે.

તજ

સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલા: તજ

પછી ભલે તમે તેને સેવરી ડીશમાં જગાડતા હોવ અથવા ગરમ પીણાની ટોચ પર છંટકાવ કરો, તજ એક મીઠી સીઝનિંગ્સ છે. જો કે તે ખૂબ જ મધુર મસાલાઓમાં એક હોવા ઉપરાંત, તે સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલાઓમાંનો એક છે.

તજ ખરેખર પેટા પ્રકાર પર આધાર રાખીને, સદાબહાર વૃક્ષોની અનેક પ્રજાતિઓની છાલથી બનેલો છે. તજ બે પ્રકારનાં છે જે તમને દુકાનોમાં મળશે: કેસિયા તજ અને સિલોન તજ.

કેસિઆ તજ તે એક છે જે તમને સંભવત the દુકાનોમાં અને મીઠાઇના ઘટકોમાં વધુ વાજબી ભાવે મળશે. તે સિલોન તજ છે - ઘણી વાર ઉત્તમ તજ તરીકે વર્તે છે - જે તમને ખરેખર પાછળ બેસાડશે.

સિલોન તજ તમે અપેક્ષા કરશો તે કારણસર એક સૌથી મોંઘા મસાલા છે. તે ઉત્પાદન માટે મોટા પ્રમાણમાં સમય લે છે. તેને લણણી કરવાની અને પછી પાતળા સ્તરોમાં ફેરવવાની જરૂર છે.

જેમ તમે કલ્પના કરી શકો છો, આ પ્રક્રિયા પૂર્ણ થવા માટે ઘણો સમય અને દ્રશ્ય નિરીક્ષણ લે છે. વધુમાં, શ્રેષ્ઠ તજ તાજા પીરસવામાં આવે છે, એટલે કે તમારે યોગ્ય સમયે છાલ કાપવાની જરૂર છે.

તેથી આગલી વખતે જ્યારે તમે તમારી વાનગીમાં થોડો સ્વાદ ઉમેરવા માટે મસાલા રેક પર પહોંચશો, ત્યારે ખર્ચ વિશે થોડો સમય વિચારો. જ્યારે તે સોનાની ખાણ જેવું ન લાગે, તો પણ તમે વિશ્વના કેટલાક ખર્ચાળ મસાલાઓ પર બેઠા હોઈ શકો છો.

જોકે, સૌથી વધુ ખર્ચાળ મસાલા તેમના કારણોસર હોય છે. તે બધાને ઉત્પાદન માટે સમય અને પ્રયત્નની જરૂર છે. જરૂરી સમય અને પ્રયત્નોની માત્રા ભાવમાં પ્રતિબિંબિત થાય છે; તેથી જો તમે ગુણવત્તાવાળા મસાલાઓ સારી રીતે ઉત્પન્ન કરશો, તો તમારે ચૂકવણી કરવી પડશે.

એમી આંતરરાષ્ટ્રીય રાજનીતિનો સ્નાતક છે અને એક ફૂડિ છે, જેને નવી વસ્તુઓનો હિંમત કરવો અને પ્રયાસ કરવો પસંદ છે. નવલકથાકાર બનવાની આકાંક્ષાઓ સાથે વાંચન અને લેખન વિશેનો ઉત્સાહ, તેણી આ કહેવતથી પ્રેરિત રહે છે: “હું છું, તેથી જ લખું છું.”


નવું શું છે

વધુ
  • એશિયન મીડિયા એવોર્ડ 2013, 2015 અને 2017 ના વિજેતા DESIblitz.com
  • "અવતરણ"

  • મતદાન

    કયા સેલિબ્રિટી શ્રેષ્ઠ ડબ્સમેશ કરે છે?

    પરિણામ જુઓ

    લોડ કરી રહ્યું છે ... લોડ કરી રહ્યું છે ...